..::Vật Lý Việt Nam::..  

Trang Chủ Tạp Chí VLVN Thư Viện Thành Viên Xuất Sắc Bảng Xếp Hạng Theo Tháng Bản Rút Gọn
Trở lại   ..::Vật Lý Việt Nam::.. > Classical Physics - Vật lý cổ điển > Tuyển tập các bài tập vật lý đại cương > BT Điện từ
Ghi Danh Hỏi/ÐápLuật Diễn Đàn Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 15-06-2010, 01:03 AM   #1
voanhkhach
Junior Member

Quốc gia:
voanhkhach is on a distinguished road
Chê bai: 0
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 0
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài
Một câu lý thuyết về máy phát điện xoay chiều 3 pha

Điều nào sau đây là ĐÚNG khi nói về dòng điện xoay chiều ba pha?
Chọn một câu trả lời

A. Mỗi dòng điện xoay chiều trong hệ thống dòng điện xoay chiều ba pha đều có cùng biên độ, cùng tần số.

B. Dòng điện xoay chiều ba pha có ba dòng điện xoay chiều một pha lệch pha nhau góc 2*pi/3

C. Các dòng điện xoay chiều trong hệ thống dòng điện xoay chiều ba pha phải được tạo ra từ ba máy phát điện xoay chiều một pha.

D. Dòng điện xoay chiều ba pha là hệ thống ba dòng điện xoay chiều một pha.

Cô em nói rằng câu D là đúng, còn câu B thì cô bảo khi nào tải đối xứng thì 3 dòng điện đó mới lệch pha nhau từng đôi một góc 2*pi/3.
Nhưng mà em thấy thật là khó hiểu, nếu như em chỉ xét 3 dòng điện đó chưa mắc ra tải thì 3 dòng điện đó vẫn lệch pha nhau 1 góc là 2*pi/3 chứ ạ! Tại vì chúng được tạo ra từ 3 suất điện động lệch pha nhau 2*pi/3 mà?? Em mong nhận được sự giải đáp của ai đó thật sự thông suốt vấn đề này. Em cám ơn lắm ạ!
voanhkhach is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2010, 06:46 AM   #2
tubaroi
Administrator

tubaroi's Avatar

Cư trú: TP.HCM
Quốc gia:
tubaroi is on a distinguished road
Chê bai: 12
Bị chê 17 lần trong 17 bài
Cám ơn: 505
Được cám ơn 377 lần trong 274 bài
Trích:
Nguyên văn bởi voanhkhach
Điều nào sau đây là ĐÚNG khi nói về dòng điện xoay chiều ba pha?
Chọn một câu trả lời

A. Mỗi dòng điện xoay chiều trong hệ thống dòng điện xoay chiều ba pha đều có cùng biên độ, cùng tần số.

B. Dòng điện xoay chiều ba pha có ba dòng điện xoay chiều một pha lệch pha nhau góc 2*pi/3

C. Các dòng điện xoay chiều trong hệ thống dòng điện xoay chiều ba pha phải được tạo ra từ ba máy phát điện xoay chiều một pha.

D. Dòng điện xoay chiều ba pha là hệ thống ba dòng điện xoay chiều một pha.

Cô em nói rằng câu D là đúng, còn câu B thì cô bảo khi nào tải đối xứng thì 3 dòng điện đó mới lệch pha nhau từng đôi một góc 2*pi/3.
Nhưng mà em thấy thật là khó hiểu, nếu như em chỉ xét 3 dòng điện đó chưa mắc ra tải thì 3 dòng điện đó vẫn lệch pha nhau 1 góc là 2*pi/3 chứ ạ! Tại vì chúng được tạo ra từ 3 suất điện động lệch pha nhau 2*pi/3 mà?? Em mong nhận được sự giải đáp của ai đó thật sự thông suốt vấn đề này. Em cám ơn lắm ạ!

1. Chưa mắc tải sao có dòng mà đòi lệch pha?

2. Mắc thử 1 tải 1 R, 1 tải L, 1 tải C vào từng nhánh rùi bạn nói xem pha của từng dòng trong đó so với suất điện động của từng nhánh xem (dùng sơ đồ tam giác cho dễ xem nghen).

3. Vẽ xong giãn đồ vecto vụ trên chưa?

4. Bây giờ chắc bạn đã hiểu lời giải thích của cô giáo rồi hử?

Hãy cứ mơ đi, và cố gắng biến giấc mơ đấy thành hiện thực.
tubaroi is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 15-06-2010, 08:32 AM   #3
cocdoc09
Super Moderator

Quốc gia:
cocdoc09 is on a distinguished road
Chê bai: 1
Bị chê 16 lần trong 16 bài
Cám ơn: 74
Được cám ơn 411 lần trong 251 bài
Cô giáo em nói đáp án D cũng không ổn lắm định nghĩa nhé:"Dòng điện xoay chiều ba pha là hệ thống ba dòng điện xoay chiều gây ra bởi 3 suất điện động xoay chiều có cùng tần số, cùng biên độ, nhưng lệch pha nhau từng đôi một là 2*pi/3."
Em đối chiếu thấy sai ngay.
Đáp án B và C sai,
cocdoc09 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 16-06-2010, 12:48 AM   #4
voanhkhach
Junior Member

Quốc gia:
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Trích:
Nguyên văn bởi tubaroi
1. Chưa mắc tải sao có dòng mà đòi lệch pha?

hix, lâu wá rùi em cũng không nhớ rõ nữa, em cứ nghĩ là dòng điện cảm ứng khi được sinh ra thì nó vẫn tồn tại mà không cần mắc ra tải. Em nghĩ như vậy là sai rùi phải ko ạ?
Old 16-06-2010, 09:10 AM   #5
tubaroi
Administrator

tubaroi's Avatar

Cư trú: TP.HCM
Quốc gia:
tubaroi is on a distinguished road
Chê bai: 12
Bị chê 17 lần trong 17 bài
Cám ơn: 505
Được cám ơn 377 lần trong 274 bài
Bạn phải xem lại về các loại nguồn điện đều có chung kiểu là: có 1 lực lạ nào đó kéo các hạt điện tích về 2 phía (lúc này có dòng). Sau đó các điện tích tạo ra 1 hiệu điện thế cản không cho các điện tích dồn về tiếp nên dòng đó ngắt ngay. Nếu không có việc này thì bạn cầm cục pin lên tay chắc bị giật do để lâu nó tích đến mấy ngàn vôn hà
Khi gắn vào tải thì có đường xả nên sẽ đi theo đường đó, việc này làm giảm điện tích xuống và lực lạ lại đủ sức kéo tiếp... thành vòng mạch khép kín.
Đó là lí do bạn cứ nghĩ là luôn phải có dòng cảm ứng trong cuộn dây. Chỉ là lúc tạo sức điện động thôi

Ghi chú:
1. Lực lạ trong nguồn là lực không phải lực điện, tùy theo loại nguồn ta có lực lạ khác nhau: lực Lorentz, lực hóa học...
2. Sức điện động tích lũy sẽ có pha lệch nhau 120o với nhau, không phải dòng.

Hãy cứ mơ đi, và cố gắng biến giấc mơ đấy thành hiện thực.
tubaroi is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Các thành viên gửi lời cám ơn tới tubaroi vì bài viết này:
lina (25-06-2010)
Old 17-06-2010, 12:11 AM   #6
voanhkhach
Junior Member

Quốc gia:
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Em xin cám ơn câu trả lời của anh lắm ạ. Thật là chi tiết và dễ hiểu cám ơn anh nha :P
Old 25-06-2010, 07:38 PM   #7
phonsieuli
Củ mì

phonsieuli's Avatar

Quốc gia:
phonsieuli is on a distinguished road
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 5
Được cám ơn 1 lần trong 1 bài
Cả câu B và D đều không chính xác hết bạn à. Câu B như pác tubaroi nói là ok rồi. Còn câu D thì chắt gì 3 dòng điện xoay chiều 1 pha tạo thành dòng điện ba pha.
Nếu tui lấy ba cái máy phát điện xoay chiều 1 pha tạo ra ba dòng điện, tui gộp lại thì có gọi là dòng điện xoay chiều ba pha được không chứ?
-> cho nên cái định nghĩa ở câu D cũng là không chính xác nốt?
phonsieuli is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài