..::Vật Lý Việt Nam::..  

Trang Chủ Tạp Chí VLVN Thư Viện Thành Viên Xuất Sắc Bảng Xếp Hạng Theo Tháng Bản Rút Gọn
Trở lại   ..::Vật Lý Việt Nam::.. > Vatlyvietnam's Cocktail Land - Thảo nguyên Vật lý > 1001 câu chuyện liên quan đến Vật lý
Ghi Danh Hỏi/ÐápLuật Diễn Đàn Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 10-07-2010, 02:32 PM   #1
nguyễn thanh tùng
nguoikoten

nguyễn thanh tùng's Avatar

Cư trú: CÙNG TRỜI CUỐI ĐẤT
Quốc gia:
nguyễn thanh tùng is on a distinguished road
Chê bai: 29
Bị chê 9 lần trong 6 bài
Cám ơn: 35
Được cám ơn 185 lần trong 84 bài
Post Có Công Thức Tính Diện Tích Của 1 Hình Bất Kỳ Hay Ko?

điều Này Tui Vẫn Thắc Mắc Ko Bít Tìm Lời Giải đáp ở đâu.ai Có Thể Giúp Tui Ko?.để Tích Diện Tính Của 1 Hình Bất Kỳ Ta Làm Sao?.
Vd: Như Tính Diện Tích Hình Chữ S Của Nước Việt Nam Người Ta Làm Cách Nào để Tính?.

nguyễn thanh tùng is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-07-2010, 03:10 PM   #2
saker
bóng ma của mọi thời đại

saker's Avatar

Quốc gia:
saker is on a distinguished road
Chê bai: 2
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 36
Được cám ơn 24 lần trong 19 bài
Send a message via Yahoo to saker
có lẽ cách hiệu quả nhất và được áp dụng nhiều nhất hiện nay là tích phân nhưng vẫn phải dựa trên các hình đã biết
VD: tính diện tích hình chữ S của nước Viet Nam thì ta chia nhỏ thành 63 tỉnh chẳng hạn rồi cộng chúng lại
Old 10-07-2010, 03:35 PM   #3
atlantic_fly
Đại đồ đệ mo Tuyệt

atlantic_fly's Avatar

Cư trú: cù lao sông Mã
Quốc gia:
atlantic_fly is on a distinguished road
Chê bai: 0
Bị chê 8 lần trong 6 bài
Cám ơn: 448
Được cám ơn 175 lần trong 131 bài
và điều đặt ra là :làm sao để tính được S mỗi tỉnh
à sẽ tính diện tích mỗi huyện bằng cách tính diện tích mỗi xã ,tính diện tích mỗi xã bằng cách tính diện tích mỗi làng ,.....cuối cùng tính diện tích ruộng đất mỗi nhà rồi báo cáo chính phủ
à cách này hay đấy ,nhưng còn rừng thì ai tính đây kakakaka
Old 10-07-2010, 03:50 PM   #4
einsteinidol
Super Moderator

einsteinidol's Avatar

Quốc gia:
einsteinidol is on a distinguished road
Chê bai: 15
Bị chê 23 lần trong 20 bài
Cám ơn: 71
Được cám ơn 275 lần trong 204 bài
cách tích phân thì cũng phải biết cái hàm đã mới tích phân được
còn trong tự nhiên thì ...tương đối thôi :P
thực thế chỉ tính diện tích của cái nhà mình cũng là không thể nào chính xác rồi, nói gì làng xả thị tỉnh quốc gia
my bloghttp://tuyentran97.wordpress.com/
einsteinidol is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-07-2010, 04:15 PM   #5
mathagu
Sát thủ của thời gian

mathagu's Avatar

Quốc gia:
mathagu is on a distinguished road
Chê bai: 4
Bị chê 9 lần trong 7 bài
Cám ơn: 21
Được cám ơn 203 lần trong 151 bài
Trích:
Nguyên văn bởi nguyễn thanh tùng
điều Này Tui Vẫn Thắc Mắc Ko Bít Tìm Lời Giải đáp ở đâu.ai Có Thể Giúp Tui Ko?.để Tích Diện Tính Của 1 Hình Bất Kỳ Ta Làm Sao?.
Vd: Như Tính Diện Tích Hình Chữ S Của Nước Việt Nam Người Ta Làm Cách Nào để Tính?.

Thông thường, khi nhắc đến một công thức tổng quát, công thức chung thì người ta cũng nghĩ ngay đến 1 công cụ chung để xây dựng công thức đó. Và tính diện tích (hay thể tích) thì hầu như công cụ đó là tích phân.

Nhưng để áp dụng được tích phân, người ta lại yêu cầu phải có các điều kiện khác, nhất là hàm số của đường biên (hoặc mặt biên). Và đây mới là điều khó, vì một hình bất kỳ thì đường biên của nó chỉ đơn giản là 1 đường khép kín, chứ chưa thể kết luận được hàm số của đường đó là gì, trù một số rất ít các trường hợp đặc biệt (các hình trong hình học dạy cho học sinh).

Nên trong thực tế, để tinh diện tích một khu vực, một vùng nào đó người ta chi đo một cách tương đối, với nhiều yếu tố có thể bỏ qua. Ví dụ: Do diện tích của 1 đất nước có thể chia là nhiều vùng, đo từng vùng rồi cộng lại. Nhưng việc chia sao cho các vùng không có phần chung và phải bao hết cả đất nước là một điều vô cùng khó. Rồi trong từng vùng nhỏ, người ta coi như vùng đó là bằng phẳng một cách tương đối đẻ áp dụng được các công thức đơn giản (vì nếu đất mấp mô, cao thấp không đều nhau thì rất khó để tính).
mathagu is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-07-2010, 07:16 PM   #6
nguyễn thanh tùng
nguoikoten

Quốc gia:
Bị chê 9 lần trong 6 bài
Vấn đề mà tui đặt ra là HỌ ĐÃ LÀM ĐIỀU ĐÓ NHƯ THẾ NÀO? VD NHA
Ở VÙNG MIỀN BẮC NÚI NON TRÙNG TRÙNG ĐIỆP ĐIỆP THÌ LÀM SAO TÍNH DIỆN TÍCH ĐÂY,RỒI TÍNH DIỆN TÍCH SÔNG LÀM SAO?.
NÓI NHƯ CÁC BÁC CỨ CỘNG DIỆN TÍCH TỪNG TỈNH,RỒI TỪNG XÃ,RỒI TỪNG HUYỆN TỪNG VÙNG,RỒI XUỐNG TỪNG LÀNG,TỪNG ẤP,TỪNG TỔ DÂN PHỐ À LÀM SAO CỘNG LẠI ĐC.
NẾU TÍNH NHƯ VẬY THÌ MẤT BAO LÂU ĐỂ TÍNH DIỆN TÍCH CỦA TRUNG QUỐC VỚI NGA VÀ THẬM CHÍ LÀ CẢ THẾ GIỚI.
NÓI NHƯ CÁC BẠN THÌ CHẮC ĐỂ TÍNH DIỆN TÍCH CỦA CẢ THẾ GIỚI THÌ CỘNG DIỆN TÍCH 4 ĐẠI DƯƠNG VỚI 197 QUỐC GIA LẠI À.RỒI PHẢI XUỐNG TỪNG QUỐC GIA CỘNG DIỆN TÍCH GIỐNG NHƯ Ở TRÊN À.
TUI COI TRÊN CÁC CUỐN SÁCH THẤY HỌ TÍNH ĐC DIỆN TÍCH CỦA BIỂN THÁI BÌNH DƯƠNG NỮA ĐẤY.DZẬY HỌ ĐÃ LÀM NHƯ THẾ NÀO?
Ở TRÊN BIỂN LÀM GÌ CÓ TỈNH MÀ NGỒI CỘNG LẠI

Old 10-07-2010, 07:44 PM   #7
saker
bóng ma của mọi thời đại

saker's Avatar

Quốc gia:
Bị chê 0 lần trong 0 bài
trên biển mặc rộng thật nhưng có vẻ không khó tính đâu vì chất lỏng chuyển động lên nhau có thể coi là mặt phẳng hay mặt cầu không nhỉ?
Hon nữa nếu không phân chia được thì làm sao biết được vùng biển nào của nước nào?
Trên đất liền thì họ đã đo đạc bằng máy móc chắc là đo khoảng cách vị trí từ điểm này đến điểm khác rồi tính toán thui???
Old 10-07-2010, 09:59 PM   #8
atlantic_fly
Đại đồ đệ mo Tuyệt

atlantic_fly's Avatar

Cư trú: cù lao sông Mã
Quốc gia:
atlantic_fly is on a distinguished road
Bị chê 8 lần trong 6 bài
Cám ơn: 448
Được cám ơn 175 lần trong 131 bài
em có phương án này , chắc cũng hơi kì quặc tí :
ví dụ tính diện tích của đất liền VN: làm 1 mô hình giống hệt hình chữ S của nước mình , có chiều cao xác định , tiếp đó làm 1 hình hộp chữ nhật có chiều cao bằng chiều cao của mô hình , đáy hình vuông , bằng phép đo đạc ta sẽ xác định được diện tích của hình vuông đó khi phóng đại với hệ số k( khi phóng với hệ số k thì mô hình có diện tích bằng diện tích nước mình thật )
đo khối lượng của khối hình hộp chữ nhật và mô hình , tỉ số diện tích chính bằng tỉ số khối lượng
coi khối hình hộp chữ nhật và mô hình đồng chất
Old 10-07-2010, 10:48 PM   #9
saker
bóng ma của mọi thời đại

saker's Avatar

Quốc gia:
Bị chê 0 lần trong 0 bài
vấn đề là ngày xưa người ta đo thế này sao được .
Giả sử bạn vào thời các vua hùng thì bạn làm j đây
Còn bây giờ công nghệ hiện đại đã làm hết rồi ko cần thủ công nữa đâu
Old 11-07-2010, 08:26 AM   #10
mathagu
Sát thủ của thời gian

mathagu's Avatar

Quốc gia:
mathagu is on a distinguished road
Chê bai: 4
Bị chê 9 lần trong 7 bài
Cám ơn: 21
Được cám ơn 203 lần trong 151 bài
Trích:
Nguyên văn bởi nguyễn thanh tùng
Vấn đề mà tui đặt ra là HỌ ĐÃ LÀM ĐIỀU ĐÓ NHƯ THẾ NÀO? VD NHA
Ở VÙNG MIỀN BẮC NÚI NON TRÙNG TRÙNG ĐIỆP ĐIỆP THÌ LÀM SAO TÍNH DIỆN TÍCH ĐÂY,RỒI TÍNH DIỆN TÍCH SÔNG LÀM SAO?.
NÓI NHƯ CÁC BÁC CỨ CỘNG DIỆN TÍCH TỪNG TỈNH,RỒI TỪNG XÃ,RỒI TỪNG HUYỆN TỪNG VÙNG,RỒI XUỐNG TỪNG LÀNG,TỪNG ẤP,TỪNG TỔ DÂN PHỐ À LÀM SAO CỘNG LẠI ĐC.
NẾU TÍNH NHƯ VẬY THÌ MẤT BAO LÂU ĐỂ TÍNH DIỆN TÍCH CỦA TRUNG QUỐC VỚI NGA VÀ THẬM CHÍ LÀ CẢ THẾ GIỚI.
NÓI NHƯ CÁC BẠN THÌ CHẮC ĐỂ TÍNH DIỆN TÍCH CỦA CẢ THẾ GIỚI THÌ CỘNG DIỆN TÍCH 4 ĐẠI DƯƠNG VỚI 197 QUỐC GIA LẠI À.RỒI PHẢI XUỐNG TỪNG QUỐC GIA CỘNG DIỆN TÍCH GIỐNG NHƯ Ở TRÊN À.
TUI COI TRÊN CÁC CUỐN SÁCH THẤY HỌ TÍNH ĐC DIỆN TÍCH CỦA BIỂN THÁI BÌNH DƯƠNG NỮA ĐẤY.DZẬY HỌ ĐÃ LÀM NHƯ THẾ NÀO?
Ở TRÊN BIỂN LÀM GÌ CÓ TỈNH MÀ NGỒI CỘNG LẠI

Nếu để tính diện tích toàn thế giới thì lại khác. Người ta đã xác định được bán kính Trái đất, thì hoàn toàn có thể dựa vào đó để tính tổng diện tích được.

Theo ý của tôi, để tính diện tích của các đại dương có lẽ vẫn phải chia ra thôi, bằng cách dựa vào các đảo, có thể chia đại dương thành nhiều tam giác nhỏ rồi tính diện tích của từng vùng đó và cộng lại. Việc này có vẻ còn dễ hơn do diện tích của 1 vùng đất nữa.

Về ý kiến của bạn atlantic_fly là làm mô hình thì tôi không đồng tình lắm! Vì để làm 1 mô hình chính xác thì điều đó thực sự còn khó hơn cả việc đo diện tích nữa, do nó phụ thuộc quá nhiều vào việc đã đo đạc trước đó!
mathagu is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-07-2010, 09:57 AM   #11
Plasma
Thả trôi theo dòng đời...

Plasma's Avatar

Quốc gia:
Plasma is on a distinguished road
Bị chê 26 lần trong 17 bài
Cám ơn: 90
Được cám ơn 115 lần trong 72 bài
Trích:
Nguyên văn bởi mathagu
Về ý kiến của bạn atlantic_fly là làm mô hình thì tôi không đồng tình lắm! Vì để làm 1 mô hình chính xác thì điều đó thực sự còn khó hơn cả việc đo diện tích nữa, do nó phụ thuộc quá nhiều vào việc đã đo đạc trước đó!

Việc này ta lấy hình chụp từ vệ tinh,đặt lên hình hộp,xong cắt thẳng đứng xuống sao cho thành hình hộp Việt Nam.haha
Xong tính đo M của hộp đó,đo m của hộp vuông cùng chiều cao hộp kia.Rồi lập tỉ số tính diện tích là xong
Plasma is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-07-2010, 10:07 AM   #12
saker
bóng ma của mọi thời đại

saker's Avatar

Quốc gia:
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Trích:
Nguyên văn bởi Plasma
Việc này ta lấy hình chụp từ vệ tinh,đặt lên hình hộp,xong cắt thẳng đứng xuống sao cho thành hình hộp Việt Nam.haha
Xong tính đo M của hộp đó,đo m của hộp vuông cùng chiều cao hộp kia.Rồi lập tỉ số tính diện tích là xong

nếu thế để siêu máy tính sử lý đi mình đâu cần bận tâm cách làm cho mệt
Không ngày xưa người ta vẽ bản đồ kiểu gì nhỉ?? chắc là dựa vào kinh nghiệm sống ak
Old 11-07-2010, 10:34 AM   #13
Tuyệt tình cốc chủ
Tái Xuất Giang Hồ

Tuyệt tình cốc chủ's Avatar

Cư trú: UKRAINA
Quốc gia:
Tuyệt tình cốc chủ is on a distinguished road
Bị chê 8 lần trong 6 bài
Được cám ơn 142 lần trong 55 bài
Send a message via Yahoo to Tuyệt tình cốc chủ
Có nên khóa topic này lại ko nhỉ , các bác nói chuyện toán học không nói , toàn nói chuyện tào lao trên trời . Cho 24 tiếng để tán gẫu , xong thì em khóa nhé !!!
Old 11-07-2010, 10:55 AM   #14
tubaroi
Administrator

tubaroi's Avatar

Cư trú: TP.HCM
Quốc gia:
tubaroi is on a distinguished road
Chê bai: 12
Bị chê 17 lần trong 17 bài
Cám ơn: 504
Được cám ơn 375 lần trong 272 bài
Có cách chụp hình từ vệ tinh xuống mà tính cả cao độ, cái này phải dùng cách tính toán gì đó khá phức tạp. Có công ty ở Việt Nam có viết chương trình này cho NASA theo đặt hàng (viết bằng hợp ngữ). Có khả năng chụp 1 cái nón từ trên xuống mà biết được độ cao, diện tích mặt của nó.

Còn nếu đồ nhỏ nhỏ thì:
http://vatlyvietnam.org/forum/showthread.php?t=4672

Hãy cứ mơ đi, và cố gắng biến giấc mơ đấy thành hiện thực.
tubaroi is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-07-2010, 03:55 PM   #15
nguyễn thanh tùng
nguoikoten

Quốc gia:
Bị chê 9 lần trong 6 bài
Bác TUYỆT TÌNH Cốc Chủ nói vậy là ko đc.TÍNH DIỆN TÍCH KO PHẢI LÀ TOÁN HỌC À.TUI THẮC MẮC THÌ VẤN ĐỀ NÀY TỪ LÂU NÊN MỚI POST LÊN CHO MỌI NGƯỜI CÙNG THẢO LUẬN.VẤN ĐỀ NÀY HOÀN TOÀN LIÊN QUAN ĐẾN TOÁN HỌC.
CÁI CHIA TAM GIÁC NGHE CŨNG ĐC,DZẬY XIN HỎI Ở GIỮA BIỂN THÌ LÀM SAO CHIA,CHẲNG LẼ LẠI BẮT CÁC NHÀ KHOA HỌC RA GIỮA BIỂN CHIA TAM GIÁC RỒI LẤY THƯỚC ĐO À.
SIÊU MÁY TÍNH NÀO MÀ TỰ ĐI ĐO RỒI TÍNH HẢ? PHẢI CÓ BÀN TAY CỦA CON NGƯỜI.
TUI THẤY RẰNG TRƯỚC KHI CHƯA CÓ VỆ TINH VÀ CÔNG CỤ HIỆN ĐẠI TỔ TIÊN TA ĐÃ TÍNH ĐC DIỆN TÍCH QUỐC GIA ĐẤY THÔI.
CHẲNG LẼ NGƯỜI XƯA TÍNH ĐC MÀ BÂY GIỜ CHÚNG TA KO HỀ BIẾT HỌ TÍNH NHƯ THẾ NÀO?
NÊN TUI LẬP CHỦ ĐỀ NÀY LÀ RẤT CÓ Ý NGHĨA,VỪA HỌC HỎI THÊM LỊCH SỬ,VỪA HỌC TOÁN LUN ĐÓ MÀ.
NGƯỜI XƯA ĐÃ LÀM ĐC MÀ HIỆN NAY CHÚNG TA KO LÀM ĐC THIỆT LÀ MẤT MẶT BÀ CON

Old 11-07-2010, 04:08 PM   #16
saker
bóng ma của mọi thời đại

saker's Avatar

Quốc gia:
Bị chê 0 lần trong 0 bài
mình chỉ sợ chia tam giác thì căn góc hơi khó thôi còn khoảng cách thì co thể dựa vào đi biển ->ước chừng
Hoặc dựa vào mấy công thức đó. Từ thời Aristot đã chứng minh đc rằng TĐ là hình cầu( dựa vào nguyệt thực , quan sát của những người đi biển...) =>>matwj biển là mặt cầu việc còn lại là của mấy nhà toán học vẫn làm đó
trên đất liền thì chắc là vẫn dựa vào chia nhỏ các làng ra thôi
Old 11-07-2010, 04:47 PM   #17
einsteinidol
Super Moderator

einsteinidol's Avatar

Quốc gia:
einsteinidol is on a distinguished road
Bị chê 23 lần trong 20 bài
Cám ơn: 71
Được cám ơn 275 lần trong 204 bài
cái này post vào thử giản có vẻ hợp hơn
my bloghttp://tuyentran97.wordpress.com/
einsteinidol is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-01-2011, 10:56 PM   #18
wingadium1
Associate Member

wingadium1's Avatar

Quốc gia:
wingadium1 is on a distinguished road
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 4
Được cám ơn 4 lần trong 4 bài
để tính diện tích 1 quốc gia hay 1tinh trước kia dùng đường trắc địa giải các tam giác ngày nay thì dùng vệ tinh nhanh hơn nhiều
wingadium1 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-08-2011, 01:46 AM   #19
minatec
Junior Member

minatec's Avatar

minatec is on a distinguished road
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 1
Được cám ơn 13 lần trong 7 bài
Tính diện tích việt nam

Mình giới thiệu một cách tính vui, nhưng có cơ sở khoa học.

Không tính được tuyệt đối thì tính tương đối:
Cắt hình nước Việt Nam (với tỉ lệ xích biết trước) theo đường biên giới rồi dán lên một hình vuông với kích thước biết trước. Sau đó bạn tung một nắm hạt gạo lên sao cho hạt gạo trải đều trên bề mặt hình vuông. Công việc còn lại là bạn ngồi đếm số hạt gạo rơi trên hình Việt Nam và tổng số hạt gạo rơi trong hình vuông. Từ đó bạn tính được tỉ lệ giữa diện tích hình VN so với diện tích hình vuông và suy ra được diện tích hình VN, nhân với tỉ lệ xích bạn có được diện tích nước VN thực tế.

Nhận xét:
- Bạn tung hạt gạo lên sao cho khi chúng rơi xuống đều nhất.
- Vì là xác suất nên nếu bạn lặp lại càng nhiều thì kết quả càng chính xác
- Nếu bạn thay hạt gạo bằng hạt có kích thước nhỏ hơn (ví dụ hạt kê) thì kết quả càng chính xác
- Bạn có thể đơn giản hóa bằng cách bạn làm một hình hộp chữ nhật 1 đáy sau đó dán hình VN lên mặt trong của đáy. Bạn đổ bất kì hạt gì vào, hạt càng nhỏ, càng đều thì càng tốt. sau đó bạn lắc cái hộp cho đến khi các hạt san đồng đều trong đáy hộp. Bạn chỉ nên đổ một lượng hạt sao cho gần lấp đầy mặt đáy thôi. Việc cuối cùng là ngồi đếm và tính tỉ lệ
Bạn nên bắt đầu với hạt lạc
minatec is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài