..::Vật Lý Việt Nam::..  

Trang Chủ Tạp Chí VLVN Thư Viện Thành Viên Xuất Sắc Bảng Xếp Hạng Theo Tháng Bản Rút Gọn
Trở lại   ..::Vật Lý Việt Nam::.. > Classical Physics - Vật lý cổ điển > Tuyển tập các bài tập vật lý đại cương > BT Điện từ
Ghi Danh Hỏi/ÐápLuật Diễn Đàn Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 30-05-2010, 09:10 AM   #1
vutrung_lhp
Associate Member

Quốc gia:
vutrung_lhp is on a distinguished road
Chê bai: 0
Bị chê 0 lần trong 0 bài
Cám ơn: 3
Được cám ơn 2 lần trong 1 bài
mạch điện có tụ và đi-ốt

Cho mạch điện như hình vẽ. Nguồn có điẹn trở trong ko đáng kể, cuộn cảm thuần L, tụ điện C nối tiếp với 1 đi-ốt lí tưởng D. Khoá K đang mở. Người ta đóng khoá K. Sau một khoảng thời gian đủ dài, lại ngắt K, chọn thời điểm này là $t = 0$. Xác định hiệu điện thế giữa 2 bản tụ theo t. Mô tả đồ thị $U_C(t)$

Các bạn xem hộ mình bài này với.
Mình thấy sau một khoảng thời gian đủ lớn thì năng lượng sẽ tập trung hết ở cuộn cảm L (vì đi-ốt lúc này phân cực ngược, ko cho dòng điện 1 chiều đi qua). Tại thời điểm đó ngắt K thì sẽ có điều gì xảy ra?

Mình thấy từ sau t=0, mạch dao động tự do, ở nửa chu kì đầu, đi-ốt phân cực thuận thì năng lượng sẽ chuyển sang tụ, nhưng ở nửa chu kì sau, đi-ốt phân cực ngược, năng lượng vẫn ở tụ ko đi đâu được. Vậy $U_C$ ko đổi theo thời gian, đồ thị luôn là 1 đường thẳng nằm ngang.

Như vậy có đúng ko?
vutrung_lhp is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài