..::Vật Lý Việt Nam::..  

Trang Chủ Tạp Chí VLVN Thư Viện Thành Viên Xuất Sắc Bảng Xếp Hạng Theo Tháng Bản Rút Gọn
Trở lại   ..::Vật Lý Việt Nam::.. > Classical Physics - Vật lý cổ điển > Điện từ học
Ghi Danh Hỏi/ÐápLuật Diễn Đàn Thành Viên Lịch Tìm Kiếm Bài Trong Ngày Ðánh Dấu Ðã Ðọc

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-05-2007, 05:16 PM   #1
Libra
Thế Lữ

Libra's Avatar

Libra is on a distinguished road
Chê bai: 0
Bị chê 2 lần trong 2 bài
Cám ơn: 0
Được cám ơn 5 lần trong 4 bài
Sự khác nhau giữa điện phân bằng dòng AC &DC là gì?

Trong tất cả các sách từ SGK, STK… bậc PT hay CS đều chỉ đề cập đến điện phân bằng dòng một chiều mà mà ko nói gì về dòng xoay chiều, trong khi dòng xoay chiều vẫn truyền được trong dung dịch điện ly, cũng gây ra những tác dụng như dòng 1 chiều lên dung dịch điện ly, vậy tại sao ko dùng dòng xoay chiều mà chỉ dùng dòng một chiều để điện phân. Vấn đề này nghe tưởng chừng dễ ai cũng có thể hiểu vấn đề nhưng giải thích nó một cách chính xác và cặn kẽ thì lại là điều khác. Vậy ai có thể giải thích một cách cặn kẽ giùm tôi ( để ko ai có thể bắt bẻ được): cơ chề của quá trình điện phân khi dùng dòng một chiều và dòng xoay chiều khác nhau như thế nào được ko? Cái gì xảy ra trong lòng chất điện ly khi sử dụng dòng xoay chiều? Và tại sao ko dùng dòng AC để điện phân?
Mong mọi người trả lời tôi nhanh nhanh một chút, cám ơn!!!
Old 06-05-2007, 06:55 PM   #2
Goldstone
le Taon

Quốc gia:
Goldstone is on a distinguished road
Chê bai: 3
Bị chê 4 lần trong 4 bài
Cám ơn: 8
Được cám ơn 33 lần trong 21 bài
Dòng xoay chiều cũng có tác dụng điện phân ( khi bạn bị điện giật cũng có một số chất trong cơ thể bị điện phân) nhưng theo mình biết thì dòng điện xoay chiều ko dùng để điện phân . Nguyên nhân tại sao thì bạn hãy xem xét mục đích của điện phân và tính chất của dòng điện (mình cũng chẳng biết rõ lắm nghe nói thế thôi ) .
Goldstone is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-05-2007, 07:25 PM   #3
Vạn lý Độc hành
Vạn dặm một mình

Vạn lý Độc hành's Avatar

Cư trú: Chân trời góc biển
Quốc gia:
Vạn lý Độc hành is on a distinguished road
Chê bai: 13
Bị chê 76 lần trong 68 bài
Cám ơn: 962
Được cám ơn 1,554 lần trong 796 bài
Trích:
Nguyên văn bởi Libra
Trong tất cả các sách từ SGK, STK… bậc PT hay CS đều chỉ đề cập đến điện phân bằng dòng một chiều mà mà ko nói gì về dòng xoay chiều, trong khi dòng xoay chiều vẫn truyền được trong dung dịch điện ly, cũng gây ra những tác dụng như dòng 1 chiều lên dung dịch điện ly, vậy tại sao ko dùng dòng xoay chiều mà chỉ dùng dòng một chiều để điện phân. Vấn đề này nghe tưởng chừng dễ ai cũng có thể hiểu vấn đề nhưng giải thích nó một cách chính xác và cặn kẽ thì lại là điều khác. Vậy ai có thể giải thích một cách cặn kẽ giùm tôi ( để ko ai có thể bắt bẻ được): cơ chề của quá trình điện phân khi dùng dòng một chiều và dòng xoay chiều khác nhau như thế nào được ko? Cái gì xảy ra trong lòng chất điện ly khi sử dụng dòng xoay chiều? Và tại sao ko dùng dòng AC để điện phân?
Mong mọi người trả lời tôi nhanh nhanh một chút, cám ơn!!!

Mình mới nghe thấy điện phân bằng dòng AC lần đầu. Dòng AC truyền được trong dung dịch điện ly, nhưng không có nghĩa là nó có thể dùng để điện phân. Bản chất quá trình điện phân là gì?
Điện phân thực chất là dùng điện trường để phân ly các ion trong dung dịch điện ly. Trong dung dịch điện ly có các ion dương và âm, nếu ta đặt vào một điện trường, các ion này sẽ bị phân ly (ion dương thì bị đẩy theo chiều diện trường, còn ion âm thì di chuyển theo chiều ngược lại) và tạo ra quá trình điện phân.
Nếu bạn dùng một chiều, thì xảy ra quá trình điện phân hoàn toàn bình thường (tức là dương cực có một loại chất mà âm cực là một loại chất, theo kiểu anion và cation..)
Nếu đặt vào dòng xoay chiều, thì chiều của điện trường thay đổi liên tục, nhưng thế không nhưgx bạn không phân ly được các ion mà chỉ làm cho các ion dao động liên tục, không tạo thành quá trình điện phân được.
Đó là lý do người ta không thể dùng dòng AC để điện phân.
Vạn lý Độc hành is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Các thành viên gửi lời cám ơn tới Vạn lý Độc hành vì bài viết này:
meo_holao (06-05-2007)
Old 06-05-2007, 10:24 PM   #4
hellophysics
Science Advisor

hellophysics's Avatar

hellophysics is on a distinguished road
Bị chê 19 lần trong 14 bài
Cám ơn: 74
Được cám ơn 135 lần trong 91 bài
Tớ hỏi với: giả sử bây giờ có hai điện cực Ag và Cu nhúng vào dung dịch CuSO4.
Cho dòng điện AC chạy qua, hiện tượng gì sẽ xảy ra nhỉ
Old 06-05-2007, 10:53 PM   #5
meo_holao
Riêng một góc trời...

meo_holao's Avatar

Cư trú: bóng tối
Quốc gia:
meo_holao is on a distinguished road
Chê bai: 32
Bị chê 30 lần trong 28 bài
Cám ơn: 645
Được cám ơn 238 lần trong 164 bài
Send a message via Yahoo to meo_holao
Trích:
Nguyên văn bởi Vạn lý Độc hành
Nếu đặt vào dòng xoay chiều, thì chiều của điện trường thay đổi liên tục, nhưng thế không nhưgx bạn không phân ly được các ion mà chỉ làm cho các ion dao động liên tục, không tạo thành quá trình điện phân được.

Trích:
Nguyên văn bởi hellophysics
Tớ hỏi với: giả sử bây giờ có hai điện cực Ag và Cu nhúng vào dung dịch CuSO4.
Cho dòng điện AC chạy qua, hiện tượng gì sẽ xảy ra nhỉ

theo em chả có gì xảy ra cả.Chất vừa được tạo thành thì bị bứt ra ngay( AC dao động hình sin mà).Ví dụ như em cho anh Hello ăn kẹo sau đó giựt lại, rồi cho ăn, rồi giựt lại...
Old 06-05-2007, 11:10 PM   #6
fairydream
Super Moderator

fairydream's Avatar

Cư trú: HCMC
fairydream is on a distinguished road
Chê bai: 1
Bị chê 4 lần trong 4 bài
Cám ơn: 3
Được cám ơn 97 lần trong 60 bài
Send a message via Yahoo to fairydream
Ngày xưa học An Toàn Điện thì được biết dòng điện có tần số cao lại không nguy hiểm bằng tần số 50Hz-60Hz sử dụng trong sinh hoạt. Quên mất giải thích sao rùi . nhớ mang máng là tần số cao thì thời gian đảo cực nhanh cho nên sự phá hủy các tế bào (do điện phân) không nghiêm trọng bằng tần số thấp .(biết có nhớ đúng không nữa !)
fairydream is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Các thành viên gửi lời cám ơn tới fairydream vì bài viết này:
meo_holao (06-05-2007)
Old 06-05-2007, 11:24 PM   #7
meo_holao
Riêng một góc trời...

meo_holao's Avatar

Quốc gia:
quá trình giật điện diễn ra thế nào nhỉ? Bác nào biết nói em biết với
Old 07-05-2007, 04:13 AM   #8
hellophysics
Science Advisor

hellophysics's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi meo_holao
theo em chả có gì xảy ra cả.Chất vừa được tạo thành thì bị bứt ra ngay( AC dao động hình sin mà).Ví dụ như em cho anh Hello ăn kẹo sau đó giựt lại, rồi cho ăn, rồi giựt lại...

Hehe, bạn holao cho tớ ăn kẹo, tớ ngậm rùi mà bạn còn giật lại à? THế thì kẹo vẫn là kẹo của tớ, tớ cũng hưởng vị ngọt rùi, làm sao không có gì xảy ra được
Old 07-05-2007, 10:42 AM   #9
Độc hành Vạn lý
Không phải Vạn Lý Độc Hành

Độc hành Vạn lý's Avatar

Độc hành Vạn lý is on a distinguished road
Chê bai: 6
Bị chê 5 lần trong 4 bài
Cám ơn: 70
Được cám ơn 16 lần trong 13 bài
Thực ra em nghĩ, dòng xoay chiều trong quá trình điện phân hoàn toàn có thể coi là 2 dòng một chiều ngược nhau và xem kẽ. Ví dụ tần số 50 Hz thì chu kỳ là 0.02 s, coi như trong 1 chu kỳ có dòng +I trong nửa chu kỳ 0.01s và -I trong nửa chu kỳ còn lại. Với quá trình điện phân thì thời gian trên cũng đủ lớn để các ion trao đổi điện tích, rồi các kim loại (từ ion dương, nhận thêm điện tử thành nguyên tử kim loại) bám vào cực...

Như vậy, quá trình là đối xứng với hai cực. Và chả khác gì dòng một chiều.

Tuy nhiên nếu trong trường hợp dương cực tan (kim loại làm cực và ion trong dung dịch là cùng 1 nguyên tố), ví dụ 2 cực Ag và Cu trong dung dịch CuSO4 thì có khác chút ít. Trường hợp trong nửa chu kỳ mà Cu là cực dương thì dòng chả có tác dụng gì về điện phân, có chăng chỉ làm nóng dung dịch lên. Còn trong nửa chu kỳ Cu là cực âm, Ag là cực dương, thì giống hệt dòng một chiều. Tóm lại là dương cực vẫn tan, ion Cu trong dung dịch sẽ nhận điện tử và bám vào cực Cu. Cuối cùng, kết quả cũng chả khác gì dòng một chiều. Nhưng sơ sơ đã thấy là hiệu suất dòng điện cho mục đích điện phân giảm đi một nửa.

Kết luận: ngu gì mà dùng dòng xoay chiều nếu ta làm kinh tế .

PS. Em bốc phét theo cảm hứng cá nhân, nên không chịu trách nhiệm nếu bạn nào trích dẫn em vào bá cáo khoa học đâu nhé .

: Người nhà của Admin nick đỏ đấy!

=------=------=------==------=------=------=
Độc hành Vạn lý is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-05-2007, 10:45 AM   #10
hellophysics
Science Advisor

hellophysics's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Độc hành Vạn lý
Trường hợp trong nửa chu kỳ mà Cu là cực dương thì dòng chả có tác dụng gì về điện phân, có chăng chỉ làm nóng dung dịch lên.

Tại sao lại thế hử bác???
Các thành viên chê bai hellophysics vì bài viết này:
Độc hành Vạn lý (07-05-2007)
Old 07-05-2007, 04:32 PM   #11
buinguyen
Phó thường dân nam bộ

buinguyen's Avatar

buinguyen is on a distinguished road
Bị chê 1 lần trong 1 bài
Cám ơn: 28
Được cám ơn 27 lần trong 20 bài
Thực ra ta có thể coi trong một nữa chu kỳ của dòng điện xoay chiều,ta có dòng điện một chiều. Vậy nó cũng xảy ra quá trình điện phân, nhưng sau nữa chu kỳ còn lại thì tác dụng ngược lại (Mỗi cực đóng vai trò dương cực trong nữa chu kỳ) Như vậy gần như tác dụng của nó trong môi trường là làm nóng nó lên.

Như vậy coi như không thể điện phân được bằng dòng điện xoay chiều!
Nhưng chưa kịp nói người (ta) rinh mất rồi
Mới hay trong kiếp con người
Tiền tài, danh vọng xong rồi hãy yêu
Bằng không, yêu chỉ là liều
Như mua vé số mỗi chiều dò chơi
buinguyen is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-05-2007, 04:35 PM   #12
buinguyen
Phó thường dân nam bộ

buinguyen's Avatar

Bị chê 1 lần trong 1 bài
Trích:
Nguyên văn bởi fairydream
Ngày xưa học An Toàn Điện thì được biết dòng điện có tần số cao lại không nguy hiểm bằng tần số 50Hz-60Hz sử dụng trong sinh hoạt. Quên mất giải thích sao rùi . nhớ mang máng là tần số cao thì thời gian đảo cực nhanh cho nên sự phá hủy các tế bào (do điện phân) không nghiêm trọng bằng tần số thấp .(biết có nhớ đúng không nữa !)

Cái này thì đúng rồi! Dòng điện xoay chiều tần số cao (hàng trăm kHz, MHz hoặc cao hơn) chủ yếu chỉ chạy trên một lớp mặt ngoài rất mỏng của vật dẫn điện do hiệu ứng da. Như vậy khi dòng điện cao tần chạy qua cơ thể ta chủ yếu nó gây bỏng (phỏng) hơn là gây giật.
Các thành viên gửi lời cám ơn tới buinguyen vì bài viết này:
meo_holao (07-05-2007)
Old 07-05-2007, 04:36 PM   #13
Độc hành Vạn lý

Độc hành Vạn lý's Avatar

Bị chê 5 lần trong 4 bài
Có bạn nào thực sự thành tâm hỏi thì hỏi, em trao đổi (không dám nói là trả lời đúng).

Còn em mà đi thi là phải lấy điểm mí cả chứng chỉ để xin học bổng thì em mới thi, mí cả phải thầy em hỏi em mới trả lời (thầy em hỏi thì thầy em biết đáp án roài) .

Old 07-05-2007, 04:39 PM   #14
Độc hành Vạn lý

Độc hành Vạn lý's Avatar

Bị chê 5 lần trong 4 bài
Trích:
Nguyên văn bởi buinguyen
Thực ra ta có thể coi trong một nữa chu kỳ của dòng điện xoay chiều,ta có dòng điện một chiều. Vậy nó cũng xảy ra quá trình điện phân, nhưng sau nữa chu kỳ còn lại thì tác dụng ngược lại (Mỗi cực đóng vai trò dương cực trong nữa chu kỳ) Như vậy gần như tác dụng của nó trong môi trường là làm nóng nó lên.

Như vậy coi như không thể điện phân được bằng dòng điện xoay chiều!

Quá trình điện phân không hoàn toàn là quá trình thuận nghịch .

Old 07-05-2007, 06:07 PM   #15
dzungnh
Senior Member

dzungnh's Avatar

Cư trú: Đầu đường xó chợ
Quốc gia:
dzungnh is on a distinguished road
Chê bai: 5
Bị chê 17 lần trong 17 bài
Cám ơn: 14
Được cám ơn 113 lần trong 77 bài
Send a message via Skype™ to dzungnh
Các bạn trả lời có vấn đề.
Trước hết ta phải xem người ta điện phân để làm cái gì? Điện phân không phải là quá trình thuận nghịch thì đúng rồi. Nhưng mà bạn nghĩ rằng dùng AC không có điện phân là sai. Thực ra chỉ là sự đảo cực thôi. Khi người ta điện phân tức là người ta muốn tách lấy thành phần (nguyên tố nào đó). Nếu dùng dòng AC, thì nó sẽ xuất hiện ở cả hai cực. Vậy thì chúng ta chẳng dại gì mà làm như vậy. Đấy là chưa tính đến trường hợp hai loại ion dương và âm khi đến các cực đều bám chặt hoặc là bay hơi từ đó thì lại càng không thu được chất mong muốn. Bạn hình dung người ta điều chế H2 từ nước mà lúc thì O2 thoát ra,lúc lại H2 thì thà chẳng nên làm. Đơn giản vậy thôi. Trong trường hợp bạn dùng dòng AC có tần số quá cao thì lúc đó sự trễ cũng cần phải xét tới, nhưng tôi nghĩ rằng nó chỉ là điện phân nhanh hay chậm chứ không thể là con số không được.
Trong trường hợp mà bạn nào đó nói về điện phân 1 cực là Cu và dung dịch CuSO4 thì sẽ xuất hiện cực dương tan nếu dùng dòng một chiều. Nhưng nếu dùng dòng AC thì hiện tượng cực dương tan xuất hiện đảo liên tục nếu cực đó là cực dương và quá trình điện phân diễn ra liên tục nhưng chẳng có kết quả gì (chứ không phải nó không xảy ra)--> cân bằng động
dzungnh is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-05-2007, 06:50 PM   #16
Goldstone
le Taon

Quốc gia:
Bị chê 4 lần trong 4 bài
Thực ra nhdung đã nêu ra mục đích của điện phân, cứ cho là theo lời các bác nói ion dao động đi ( em chưa khẳng định là đúng đâu nhé ) thì các phần tử trung hoà , ví dụ như dung môi nước chẳng hạn, khi đó thứ tự ưu tiên điện phân tại điện cực ko còn thì vẫn xảy ra điện phân dung môi như thường , các bác giải thích thế nào
Old 07-05-2007, 06:52 PM   #17
Độc hành Vạn lý

Độc hành Vạn lý's Avatar

Bị chê 5 lần trong 4 bài
Trích:
Nguyên văn bởi nhdung
Trước hết ta phải xem người ta điện phân để làm cái gì? Điện phân không phải là quá trình thuận nghịch thì đúng rồi. Nhưng mà bạn nghĩ rằng dùng AC không có điện phân là sai. Thực ra chỉ là sự đảo cực thôi. Khi người ta điện phân tức là người ta muốn tách lấy thành phần (nguyên tố nào đó). Nếu dùng dòng AC, thì nó sẽ xuất hiện ở cả hai cực. Vậy thì chúng ta chẳng dại gì mà làm như vậy. Đấy là chưa tính đến trường hợp hai loại ion dương và âm khi đến các cực đều bám chặt hoặc là bay hơi từ đó thì lại càng không thu được chất mong muốn. Bạn hình dung người ta điều chế H2 từ nước mà lúc thì O2 thoát ra,lúc lại H2 thì thà chẳng nên làm. Đơn giản vậy thôi. Trong trường hợp bạn dùng dòng AC có tần số quá cao thì lúc đó sự trễ cũng cần phải xét tới, nhưng tôi nghĩ rằng nó chỉ là điện phân nhanh hay chậm chứ không thể là con số không được.

Đúng rồi, may có bạn nói rõ hơn đâm đang định viết tiếp thành đỡ phải viết . Túm lại, dòng AC cũng tác dụng vật lý và hóa chả khác gì so với dòng DC (về cơ chế), nhưng mà nói về mục đích điện phân và vấn đề hiệu suất (về ứng dụng và sản xuất) thì kết luận: "ngu gì mà dùng dòng AC"

Bạn này hình như đọc không kỹ nhỉ. Đã đọc không kỹ thì cứ nói ý kiến của mình thôi, cần gì phải lôi những ý kiến khác mà mình đọc không kỹ vào thành ra hơi thiếu logic.

Trích:
Nguyên văn bởi nhdung
Trong trường hợp mà bạn nào đó nói về điện phân 1 cực là Cu và dung dịch CuSO4 thì sẽ xuất hiện cực dương tan nếu dùng dòng một chiều. Nhưng nếu dùng dòng AC thì hiện tượng cực dương tan xuất hiện đảo liên tục nếu cực đó là cực dương và quá trình điện phân diễn ra liên tục nhưng chẳng có kết quả gì (chứ không phải nó không xảy ra)--> cân bằng động

Cái này thì sai. Trong ví dụ trên, một cực Ag và một cực Cu. Và Cu thì đứng trước Ag trong dãy gì mà Hidro ý, học từ hồi lớp 8 quên mất roài ( mà có câu học thuộc "Khi nào cần mua áo giáp sắt, nhớ sang hiệu thuốc hỏi dịch vụ tư vấn sức khỏe sinh sản vị thành niên") .

Old 07-05-2007, 07:15 PM   #18
Goldstone
le Taon

Quốc gia:
Bị chê 4 lần trong 4 bài
Trích:
Cái này thì sai. Trong ví dụ trên, một cực Ag và một cực Cu. Và Cu thì đứng trước Ag trong dãy gì mà Hidro ý, học từ hồi lớp 8 quên mất roài ( mà có câu học thuộc "Khi nào cần mua áo giáp sắt, nhớ sang hiệu thuốc hỏi dịch vụ tư vấn sức khỏe sinh sản vị thành niên") .

Cái mà bác nói , sau này là dãy thế điện hoá , ko chỉ cho các nguyên tử mà cả ion
Old 07-05-2007, 08:30 PM   #19
meo_holao
Riêng một góc trời...

meo_holao's Avatar

Quốc gia:
Trích:
Nguyên văn bởi nhdung

cân bằng động hay tĩnh thì kết cục cũng chẳng thu được cái gì sau khi điện phân cả! cần gì phải bắt lỗi nhau thía !
Old 07-05-2007, 08:33 PM   #20
Độc hành Vạn lý

Độc hành Vạn lý's Avatar

Bị chê 5 lần trong 4 bài
Trích:
Nguyên văn bởi meo_holao
[/b][/i]

cân bằng động hay tĩnh thì kết cục cũng chẳng thu được cái gì sau khi điện phân cả! cần gì phải bắt lỗi nhau thía !

Bắt lỗi ai mí cả bắt ở đâu ạ. Và các bác đã đọc kỹ chưa. Khổ quá cơ . Ai bảo không thu được gì giơ tay em xem .

Old 07-05-2007, 08:56 PM   #21
meo_holao
Riêng một góc trời...

meo_holao's Avatar

Quốc gia:
bác bảo "Trường hợp trong nửa chu kỳ mà Cu là cực dương thì dòng chả có tác dụng gì về điện phân" ???

em nghĩ những nguyên tử Ag bám trên Cu sẽ bị tan ra trong trường hợp này...
kết cục ta chẳng thu được gì hết !!
Old 08-05-2007, 03:49 AM   #22
Alligator
Junior Member

Alligator's Avatar

Alligator is on a distinguished road
Chê bai: 0
Bị chê 2 lần trong 2 bài
Cám ơn: 1
Được cám ơn 3 lần trong 3 bài
Trích:
Nguyên văn bởi hellophysics
Hehe, bạn holao cho tớ ăn kẹo, tớ ngậm rùi mà bạn còn giật lại à? THế thì kẹo vẫn là kẹo của tớ, tớ cũng hưởng vị ngọt rùi, làm sao không có gì xảy ra được

Ít nhất là hellophysics nhận được một ít vi trùng lao rồi
Alligator is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Các thành viên gửi lời cám ơn tới Alligator vì bài viết này:
meo_holao (10-05-2007)
Old 08-05-2007, 10:22 AM   #23
dzungnh
Senior Member

dzungnh's Avatar

Quốc gia:
Dùng Ag làm điện cực để nó khôg tác dụng với dung dịch CuSO4. Còn Cu có tính khử cao hơn nên nó sẽ bị điện phân khi Ag là cực dương (chú ý Cu là do vận chuyển từ cực Cu sang bên Ag và bám trên Ag. Ag không tham gia một tí nào vì tính khử yéu hơn. Bác Độc hành vạn lý ạ!!!
Old 08-05-2007, 11:08 AM   #24
Độc hành Vạn lý

Độc hành Vạn lý's Avatar

Bị chê 5 lần trong 4 bài
Trích:
Nguyên văn bởi nhdung
Dùng Ag làm điện cực để nó khôg tác dụng với dung dịch CuSO4. Còn Cu có tính khử cao hơn nên nó sẽ bị điện phân khi Ag là cực dương (chú ý Cu là do vận chuyển từ cực Cu sang bên Ag và bám trên Ag. Ag không tham gia một tí nào vì tính khử yéu hơn. Bác Độc hành vạn lý ạ!!!

Em chã hiễu rì cã .

Old 08-05-2007, 11:16 AM   #25
dzungnh
Senior Member

dzungnh's Avatar

Quốc gia:
Bác không hiểu thì bác phải xem lại dãy điện hóa đi!!!!
Old 10-05-2007, 11:06 AM   #26
meo_holao
Riêng một góc trời...

meo_holao's Avatar

Quốc gia:
yes...có lẽ là nhầm lẫn chút xíu, vậy là Cu sẽ tan chứ k0 phải Ag chứ gi...
thực ra có ai mà lại đi lấy Cu mạ lên Ag bao giờ chứ...(có lẽ đây là trò của anh Hello rồi)
nhưng nói tóm lại: với dòng AC thì chúng ta có thu được kết quả gì không?
(theo tớ thì không)
Old 10-05-2007, 11:25 AM   #27
dzungnh
Senior Member

dzungnh's Avatar

Quốc gia:
[/quote]với dòng AC thì chúng ta có thu được kết quả gì không?
(theo tớ thì không)[/quote]
Tất nhiên là không. Mà cũng chẳng có ai dại gì dùng dòng AC để làm gì cho mệt. Chỉ có cái bác đặt ra cái này có thể bị điện giật nhiều lần nên đầu óc bị lẩm cẩm
Các thành viên gửi lời cám ơn tới dzungnh vì bài viết này:
meo_holao (10-05-2007)
Old 10-05-2007, 11:49 AM   #28
buinguyen
Phó thường dân nam bộ

buinguyen's Avatar

Bị chê 1 lần trong 1 bài
Mình biết tới đâu thì trả lời thế ấy. mình có cảm giác trên diễn đàn này có một vài thành viên biết nhưng không trả lời. chỉ đợi người khác nói ra rồi bắt lỗi thôi.
Old 10-05-2007, 12:16 PM   #29
meo_holao
Riêng một góc trời...

meo_holao's Avatar

Quốc gia:
ừ đúng đấy...đúng đấy...
bác buinguyen điểm dùm một số gương mặt đen đi nào...
thực ra thì sửa lỗi giùm thì Thank, nhưng cứ bắt lỗi hoài..dễ cãi nhau lắm
Old 10-05-2007, 12:59 PM   #30
buinguyen
Phó thường dân nam bộ

buinguyen's Avatar

Bị chê 1 lần trong 1 bài
Trích:
Nguyên văn bởi Độc hành Vạn lý
Quá trình điện phân không hoàn toàn là quá trình thuận nghịch .

Đúng là không chắc là thuận nghịch nhưng bác thu được gì từ đó nào? Mình có xem một lần trên discovery về vấn đề này! (tất nhiên hạ làm là để trả lời cho một số người tò mò muốn biết thôi). Về nguyên tắc thì coi như ta không thu được gì từ việc làm đó!
Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài